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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI FEBRUARI, 2024 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI MACHI, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Februari, 2024 na mwelekeo wa Machi, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Februari, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Machi, 2024 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Februari, 2024 maeneo mengi yanayopata msimu mmoja 

wa mvua kwa mwaka yaliendelea kupata mvua za juu ya wastani pamoja na vipindi 

vya mvua kubwa katika baadhi ya maeneo na kusababisha athari ikiwemo 

mafuriko na uharibifu wa mali na miundombinu.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Machi 2024, mvua za msimu zinatarajiwa kuendelea 

katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Hata 

hivyo, mvua za Masika zilizoanza mwishoni mwa mwezi Februari, 2024 

zinatarajiwa kuendelea katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka. Ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. 

iii. Joto la kawaida hadi juu kidogo ya kawaida linatarajiwa katika maeneo mengi ya 

nchi kwa kipindi cha mwezi Machi, 2024. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI FEBRUARI, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2024 maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa 

mvua kwa mwaka yaliendelea kupata vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo za 

radi, pamoja na ongezeko la mvua kwa baadhi ya maeneo. Hata hivyo, maeneo mengi 

yalipata mvua za juu ya wastani ukilinganisha na wastani wa muda mrefu wa mvua za 

mwezi Februari. Aidha, maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, mvua 

za Masika, 2024 zilianza wiki ya nne ya mwezi February, 2024 kwa maeneo mengi. Kituo 

cha Mahenge (Mkoa wa Morogoro) kiliripoti vipindi vingi vya mvua kubwa na kiwango cha 

juu zaidi cha mvua cha milimita 128.4 kilipimwa mnamo tarehe 11 Februari, 2024.  Vituo 

vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1.  

Kwa upande mwingine, vipindi vya joto viliendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo 

nchini na kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 37.1°C kiliripotiwa katika kituo cha 

Kilimanjaro ikifuatiwa na kituo cha Moshi 36.2 °C mnamo tarehe 18 Februari, 2024.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 

Februari, 2024 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI MACHI, 2024  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2024, joto la Bahari la juu ya wastani linatarajiwa 

kuendelea katika eneo la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki, ikiashiria kuendelea 

kuwepo kwa hali ya El Niño. Joto la juu ya wastani linatarajiwa katika eneo kubwa la 

Bahari ya Hindi. Aidha, eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto 

la juu zaidi ikilinganishwa na eneo la mashariki. Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo 

wenye unyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya 

jirani. Hali ya joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo 

la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola). Hali hii 

inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu 

ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. 

Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kuongezeka nguvu 

kidogo na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea kaskazini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2024  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi yanayopata msimu 

mmoja wa mvua kwa mwaka. Kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka, mvua za Masika, 2024, ambazo zimeanza mwezi Februari, 2024 zinatarajiwa 

kuendelea katika kipindi cha Machi, 2024. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto la kawaida hadi juu kidogo 

ya kawaida inatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya 

hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika maeneo machache, hususan katika wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Ongezeko la mvua 

linatarajiwa katika maeneo machache hususan katika kipindi cha wiki ya kwanza na ya 

pili ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua zinayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache hususan wiki ya kwanza 

ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Ongezeko 

la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza na ya pili. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  
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Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa mnamo wiki ya kwanza ya mwezi katika maeneo machache.  

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi. Ongezeko la mvua linatarajiwa mnamo wiki ya kwanza na ya pili katika baadhi ya 

maeneo. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa, hususan wiki ya kwanza na ya pili 

ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la 

mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI APRILI, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2024 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini. Aidha, hali ya joto la kawaida inatarajiwa katika maeneo mengi.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa 

na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari 

zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Machi, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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